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KATIKA KAMATI YA MAUDHUI YA MAMLAKA YA MAWASILIANO
TANZANIA, DAR ES SALAAM

SHAURI NA. 09 - 2020/2021

DHIDI YA

RADIO ONE STERIO

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA
UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018.

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

1.1 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kurusha
Matangazo (Matangazo ya Redio) kwa Kituo cha Utangazaji cha Radio
One Sterio kwa ajili ya kutoa huduma ya utangazaji wa maudhui kwa
njia ya redio.

1.2 Tarehe 29 Julai, 2020 kati ya Saa 12.00 na Saa 12.30 asubuhi, Kituo cha
Radio One Sterio kinatuhumiwa kukiuka Kanuni na Maadili ya
Utangazaji kupitia kipindi cha Amka na BBC, kwa kurusha maudhui bila
kuzingatia mizania ya habari pale walipokuwa wakimhoji Makamu
Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Bw.
Tundu Lissu, juu ya viongozi wa chama hicho kutoshiriki katika kutoa
heshima za mwisho kwa aliyekuwa Rais wa Awamu ya Tatu wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, Hayati Benjamin William Mkapa.

1.3 Mtangazaji wa kipindi hicho wakati akimhoji Bw. Tundu Lissu aliruhusu
kurushwa kwa habari iliyoegemea upande mmoja pale Bwana Tundu
Lissu alipotoa tuhuma na kulalamika kuwa Serikali ilimnyima nafasi ya
kutoa heshima za mwisho kwa Hayati Benjamin William Mkapa, bila
kumtafuta Msemaji wa Serikali ili aweze kutolea ufafanuzi tuhuma hizo,
jambo ambalo ni kinyume na Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na
Utangazaji wa Habari.

1.4 Wakati wa kipindi cha Amka na BBC, Bw. Tundu Lissu alisikika, pamoja
na maneno mengine, akizungumza yafuatayo:
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“...Inasikitisha sana, tumefika kwa wakati tulioambiwa kwa
mujibu wa ratiba. Kutuambia kwamba hatuwezi kuingia uwanjani
kwa sababu tumechelewa tuliona ilikuwa ni namna tu ya kusema
kwamba hawataki tushiriki kumuaga huyu aliyekuwa Rais
wetu...Haiwezekani tena kama hutakiwi na waandaaji wa msiba
ukilazimisha kwenda watakwambia wewe ndo mchawi. Sisi
hatutaki kuonekana ni wachawi wa mzee Mkapa, tumesema
waendelee tu Mungu awabariki.”.

KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kitendo cha Radio One Sterio kurusha kipindi kilichoituhumu Serikali
bila ya kuthibitisha ukweli wa madai yaliyotolewa katika taarifa hiyo
kutoka kwenye vyanzo husika na kwa kutozingatia mizania, Radio One
Sterio wanatuhumiwa kukiuka Kanuni Na.15(2) (b) na (c) na 16 za
Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji
wa Redio na Televisheni) 2018 ambazo zinasomeka kama ifuatavyo:

15. (2) The licensee shall-
(b) report accurately, impartially, fairly and in a non- partisan manner;
(c) report news in an objective and balanced manner, without intentional or
negligent departure from the facts, whether by distortion, exaggeration,
misrepresentation or material omission.

16. A content service licensee shall ensure that, during the presentation of
current affairs programme, factual programmes and documentaries; where
issues of public importance are discussed, reasonable effort is made and
reasonable opportunity is given to present a fair, accurate, balanced and
impartial view.

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI

Tarehe 05 Agosti, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa Radio
One Sterio wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi pamoja na
kufika mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza dhidi ya tuhuma
zinazowakabili.

Tarehe 10 Agosti, 2020, Uongozi wa Radio One Sterio uliwasilisha utetezi
wa maandishi uliosainiwa na Joyce Mhaville, Mkurugenzi Mtendaji wa
Kituo. Pia, tarehe hiyo hiyo, Uongozi huo ukiwakilishwa na Deogratius

Rweyunga na Xavier Maleko ulifika mbele ya Kamati kutoa utetezi.

KUSOMEWA SHITAKA NA KUSIKILIZA MAUDHUI YA RADIO ONE
STERIO

Kamati ya Maudhui iliusomea Uongozi wa Radio One Sterio shitaka lao.
Pia, Kamati ya Maudhui na Uongozi wa Radio One Sterio walisikiliza
maudhui yaliyotangazwa na Radio One Sterio katika tarehe tajwa hapo
juu na kisha kuualika Uongozi huo kujitetea ili kujiridhisha iwapo
maudhui hayo yalikiuka Kanuni au la.
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UTETEZI WA RADIO ONE STERIO

Katika maelezo yao ya maandishi, Radio One Sterio walisema kuwa
wana mkataba na Kituo cha Utangazaji cha BBC kwa ajili ya kurusha
matangazo yake ya Amka na BBC kila siku Saa 12.00 hadi Saa 12:30
asubuhi pamoja na kipindi cha Dira ya Dunia kila siku za Jumatatu hadi
[jJumaa, Saa 12:30 jioni hadi Saa 1:30 usiku. Walieleza kuwa katika
mkataba huo, Radio One Sterio wanatakiwa kupokea na kurusha
matangazo ya Kituo cha BBC ambayo wameandaa wao BBC kuanzia
utayarishaji hadi urushwaji wa vipindi hivyo hewani.

Waliendelea kusema kuwa uwepo wa Kituo cha BBC hapa nchini upo
kisheria kwa kufuata mlolongo wote wa usajili na Kanuni za Utangazaji
zinazosimamiwa na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) na
kwamba ushirikiano baina ya Radio One Sterio na BBC upo kwa mujibu
wa Sheria na Kanuni za nchi.

Walidai kwamba katika kipindi hicho cha Amka na BBC, hakuna sehemu
yo yote ambayo Radio One Sterio wamehusika kwa namna yo yote katika
utayarishaji wake au katika mahojiano na Bw. Tundu Lissu kwani hicho
kipindi kinamilikiwa na BBC. Walidai kwamba wanasikitika kuona Radio
One Sterio wanataka kuadhibiwa kwa kosa ambalo halihusiki na Kituo
chao bali limefanywa na BBC ambacho pia kimepewa leseni ya kufanya
kazi hapa nchini na Mamlaka mbali mbali za Serikali ikiwemo TCRA.
Waliendelea kudai kwa kuwa BBC wanafahamu Sheria na Kanuni za
Utangazaji za hapa nchini, shitaka hili linapaswa kuelekezwa moja kwa
moja kwa BBC kwa kuwa ndiyo waliofanya mahojiano na Bw. Tundu
Lissu.

Walimaliza kwa kuiomba Kamati isiwachukulie hatua zo zote kwa sababu
hawajawahi kuitwa hata siku moja mbele ya Kamati tangu kuanzishwa
kwa Radio One Sterio mwaka 1994 na kwamba wamekuwa wakilinda
heshima na maudhui yao siku zote, jambo ambalo limekifanya Kituo chao
kuheshimika na kuaminika mbele ya jamii, Serikali na Taasisi mbali
mbali kutokana na Weledi mkubwa walionao.

Pia, Radio One Sterio ilitoa utetezi wao wa mdomo kama ifuatavyo:

Deogratius Rweyunga, wakati akiulizwa maswali na Kamati alisema
kuwa sio kwamba kila wanacholetewa na BBC wanakirusha na mara
kadhaa wamekuwa wakikata hewani matangazo ya BBC yasiyofaa. Pia,
alisema kuwa vipindi vya BBC vya kurekodiwa huwa wanavipitisha katika

- mchakato mrefu kabla ya kuvirusha ili kuhakikisha kuwa havikiuki

Sheria lakini hiki kinachotuhumiwa kilikuwa mubashara. Alieleza kuwa
wanasikitika kwa maana walidhani BBC wangemuhoji Msemaji wa
Serikali baada ya tuhuma za Tundu Lissu lakini hawakufanya hivyo.
Alidai wao, Radio One Sterio katika kipindi chao cha Nipashe,
kilichofuata baada ya kipindi cha Amka na BBC, walitangaza alichosema
Msemaji wa Serikali kuhusu utaratibu wa msiba ili kurekebisha tatizo
lililotokea. Alisema hawezi kuuongelea sana mkataba wao na BBC kwa
maana hajausoma kwa karibu.
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Alimaliza kwa kushukuru kuwa kikao kimekuwa cha kuwajenga, hivyo
wanachukua ushauri wote wa Kamati na kwenda kuufanyia kazi haraka
sana kwani Tanzania ni yetu na wana wajibu wa kuhakikisha Sheria na
Kanuni zinafuatwa katika kazi zao. Aliahidi kuwa watakuwa makini zaidi
kwani hii ni mara yao ya kwanza kuitwa na Kamati na katika kipindi hiki
cha Uchaguzi Mkuu, watajitahidi sana kuwa makini.

TATHMINI YA KAMATI

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba Radio One Sterio imetenda kwa
uzembe kosa la kutangaza maudhui bila ya kuzingatia mizania ya habari
kwa kushindwa kwao kufanya juhudi zo zote za kumtafuta Msemaji wa
Serikali ili kutolea ufafanuzi tuhuma dhidi ya Serikali walizoruhusu
zirushwe hewani kupitia chombo chao. Sheria, Kanuni na maadili ya fani
zinawataka kutoa fursa kwa Msemaji wa Serikali kutolea ufafanuzi
tuhuma hizo katika kipindi kile kile walichotolea tuhuma;

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba utetezi wa Radio One Sterio kuwa
wamiliki wa maudhui yanayotuhumiwa ni BBC hauna mashiko yo yote
kwa sababu Radio One Sterio ndio wanamiliki leseni ya Utangazaji wa
Habari hapa nchini, hivyo Radio One Sterio wana wajibu wa kuhakikisha
kuwa maudhui yote wanayotangaza, yaliyozalishwa hapa nchini au
wanayopokea kutoka vyombo vya habari vya nje ya nchi, yanazingatia
weledi. Maudhui yanapaswa kufuata Sheria, Kanuni na Maadili ya
Uandishi na Utangazaji wa Habari, masharti ya leseni yao pamoja na
Utamaduni wa Mtanzania;

Kamati ya Maudhui imebaini kuwa Radio One Sterio wana Usimamizi
dhaifu wa vipindi vyao hasa wanavyopokea na kuvirusha kutoka vyombo
vya habari vya nje ya nchi, jambo lililosababisha wao kutangaza habari
isiyokidhi matakwa ya kisheria na Kimaadili.

Kamati imeona kuwa mkataba walioingia Radio One Sterio na BBC wa
kuwataka Radio One Sterio kutangaza maudhui wanayopokea kutoka
BBC kama yalivyo, una upungufu mkubwa kwa sababu unaweza
kuwapelekea Radio One Sterio kutangaza maudhui yanayokiuka Sheria
na Kanuni zinazosimamia chombo chao kama ilivyotokea katika kosa hili;

Hivyo, Kamati ya Maudhui imeridhika kuwa Radio One Sterio imetenda
kosa la kurusha kipindi kilichoituhumu Serikali bila ya kuthibitisha
ukweli wa madai yaliyotolewa katika taarifa hiyo kutoka kwenye vyanzo

~ husika na kutozingatia mizania ya Uandishi na Utangazaji wa Habari,

kinyume na Kanuni Na. 15(2) (b) na (c) na Na. 16 za Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio
na Televisheni) 2018.

USHAURI WA KAMATI KWA RADIO ONE STERIO

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa Radio
One Sterio kuimarisha Usimamizi wa maudhui yao ili kuepuka
utangazaji wa maudhui yasiyozingatia weledi, yasiyokiuka Sheria,
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- Abdul Ramadhani Ngarawa

Pia, Radio One Sterio wanashauriwa kupitia upya mikataba yao na
vyombo vya utangazaji wa habari vya nje ya nchi ili kuhakikisha masharti
ya mikataba yao yanazingatia Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na
Utangazaji wa Habari pamoja na masharti ya leseni yao na Utamaduni wa
Mtanzania.

UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliotolewa na Uongozi wa Radio
One Sterio, Kamati ya Maudhui imeridhika pasi na shaka kuwa Radio
One Sterio wamekiuka Kanuni tajwa za Mawasiliano ya Kielektroniki na
Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018,

Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa Radio One
Sterio:

1. Wanapewa Onyo Kali;

2. Wanawekwa chini ya uangalizi kwa muda wa miezi mitatu (3)
pamoja na kutahadharishwa kuwa hatua kali zaidi za kisheria
zinaweza kuchukuliwa dhidi yao iwapo hawatajirekebisha na
kurudia makosa kama hayo ndani ya muda tajwa.

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam, leo tarehe 14 Agosti, 2020.
Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani
wa Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya

siku 21 (ishirini na moja) kuanzia siku ya kutolewa kwa uamuzi huu.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Jogg}ph Method Mapunda

Derek Kaitira M

Jacob Gregory Tesha....



